AKB48 Group Unit Janken Tournament 2018 : สรุปรายชื่อทั้ง 129 ยูนิตและย้อนความงานจังเก้นที่ผ่านมา

ใกล้จะเริ่มขึ้นแล้วกับอีเวนท์ใหญ่ประจำปีของ 48G ที่เฟ้นหาผู้จะได้ออกซิงเกิ้ลด้วยการเป่ายิงฉุบ นอกจากเราจะมาสรุปรายชื่อและหน้าตาผู้สมัครทั้งหมด 129 ยูนิตแล้ว เราจะขอเท้าความประวัติงานจังเก้นที่ผ่านมา ซึ่งถ้าใครเพิ่งสนใจ 48G ได้ไม่นานก็สามารถทำความเข้าใจได้ไม่ยากค่ะ

 

งานจังเก้นคืออะไร​ ?

งานจังเก้น (ジャンケン大会)หรือแปลไทยคือ “งานเป่ายิงฉุบ” งานนี้เป็นงานใหญ่ประจำปีที่จัดมาตั้งแต่ปี 2010 แต่แรกเดิมทีเป็นการเฟ้นหาเซมบัตสึเมมเบอร์ 16 คน ของซิงเกิ้ล 1 ซิงเกิ้ลในปีละครั้ง ต่อให้เมมเบอร์ไม่เคยมีโอกาสติดเซมบัตสึกะเค้าซะทีก็ตาม แต่งานนี้จะสร้างโอกาสทุกคนอย่างเท่าเทียมกัน ตัดสินกันด้วยค้อน กระดาษ กรรไกร ล้วนๆ โดยปีหลังๆ ได้เปลี่ยนรูปแบบมาเรื่อยๆ ปัจจุบันรูปแบบเปลี่ยนเป็นให้เมมเบอร์สามารถจับกลุ่มยูนิตกันเองเพื่อจะได้มุ่งสู่ชัยชนะแล้วออกซิงเกิ้ลด้วยกัน ซึ่งวงน้องต่างประเทศอย่าง JKT48 เองก็มีการจัดอีเวนท์นี้ที่ประเทศของตัวเองเหมือนกัน สักวันหนึ่งถ้า BNK48 บ้านเราได้จัดบ้างก็น่าจะน่าสนุกได้ไม่น้อย

และนอกจากการเป่ายิ้งฉุบเพื่อหาผู้ชนะแล้ว ที่ผ่านมานั้นสีสันของอีเวนท์นี้อีกอย่างก็คือ Costume มีทุกแนวหลากหลายรูปแบบชนิดคาดไม่ถึงเลยทีเดียว ไม่ว่าจะ…

แบบน่ารัก…
แบบแต่งหนุ่มหล่อ
หรือจะสายฮา
(…พาพวกมาให้กำลังใจด้วย)
อลังการงานสร้าง
คอสเพลย์อนิเมก็มี!
ทุกอย่างเนรมิตตามใจอยากได้ด้วยผลงานของทีมคอสตูม 48G น่าเสียดายที่ปีที่ผ่านมาแนวฮาสร้างสีสันลดลง เน้นไปทางสวยๆ งามๆ ดูดีเพื่อออกยูนิตจริงจัง (หรือเปล่านะ?) แทน

งานจังเก้นในแต่ละปีก็จะมีเอพิโซดยิบย่อยเยอะจัด แต่ส่วนตัวที่อยากขอแนะนำคือปี 2015 ศึกที่ Kojima Haruna กับ Kojima Mako เผชิญกันตั้งแต่นัดแรกโดยมีนามสกุลโคจิมะเป็นเดิมพัน ผลก็คือมาโกะพ่ายแพ้ไป และนัตซึน (Kojima Natsuki) ที่คอยเชียร์มาโกะพลอยโดยหางเลขไปด้วย จนต้องห้ามใช้นามสกุลโคจิมะ 1 สัปดาห์ ซึ่งสต๊าฟก็เล่นด้วยกระทั่งโปรไฟล์บนเว็บไซต์ ป้ายชื่อที่ติดกับรูปโปรไฟล์ของทั้งคู่บนเธียเตอร์ยังถูกเอานามสกุลออกเหลือแต่ Mako กับ Natsuki แน่นอนว่าช่วงระหว่างนั้นชื่อใน SNS ของทั้งคู่ก็ไร้นามสกุลเช่นกัน

ย้อนอดีตงานจังเก้นที่ผ่านมา

มาย้อนฟังเพลงซิงเกิ้ลจากงานจังเก้นกันดีกว่า

ปี 2010 ซิงเกิ้ลที่ 39 Chance no Junban/ เซนเตอร์ Uchida Mayumi

เพลงนี้ค่อนข้างมีความหมายดี และปัจจุบันก็ยังมีการนำมาเล่นตามเธียเตอร์ (ปัจจุบันเล่นในสเตจอาโอกี้) หรือคอนเสิร์ตอยู่บ้าง เพลงนี้เซนเตอร์ในอดีตอย่าง Maeda Atsuko ก็อยู่ปลาย ๆ แถวติดเซมบัตสึมาได้อย่างหวุดหวิด

ปี 2011ซิงเกิ้ลที่ 24 Uekara Mariko / เซนเตอร์ Shinoda Mariko ? ชม MV บน Youtube
ปี 2012 ซิงเกิ้ลที่ 29 Eien Pressure / เซนเตอร์ Shimazaki Haruka ? ชม MV บน Youtube
ปี 2013ซิงเกิ้ลที่ 34 Suzukake no Ki no Michi de ‘Kimi no Hohoemi o Yume ni Miru to Itte Shimattara Bokutachi no Kankei wa Dou Kawatte Shimau no ka, Bokunari ni Nannichi ka Kangaeta Ue de no Yaya Kihazukashii Ketsuron noyouna Mono หรือชื่อย่อสั้น ๆ อย่างเป็นทางการคือ Suzukake Nanchara/ เซนเตอร์ Matsui Jurina ? ชม MV บน Youtube
ปี 2014 ก็เริ่มมีการเปลี่ยนแปลงรูปแบบเป็น Solo Debut แทน ซึ่งจะแยกออกมาจากซิงเกิ้ลปกติของ AKB48 ไม่มีการนับรวมลำดับเลขซิงเกิ้ลอีกต่อไป โดยเมมเบอร์ที่ชนะการแข่งขันจะได้ออกโซโล่ซิงเกิ้ล และผู้ที่ได้ลำดับที่ 2-15 จะได้เป็นเมมเบอร์ในเพลงรองของซิงเกิ้ลนั้น ๆ และยังมีอีเวนท์ที่ระลึกการวางจำหน่ายอีกของโซโล่ซิงเกิ้ลอีกด้วย

Yasashiku Suru yori Kiss shiteของ Watanabe Miyuki  และมีเพลงรองของซิงเกิ้ลนี้ชื่อ Harukaze Pianissimo?ชมตัวอย่าง MV บน Youtube รองผู้ชนะปีนี้คือ Kojima Haruna และนำโดยเมมเบอร์รุ่นใหม่ที่เป็นที่จับตามองอีกหลายคน นอกจากนี้ยังมีโซโล่ซิงเกิ้ลแล้วยังมีอีเวนท์ที่ระลึกการออกจำหน่ายในวันที่ 7 มีนาคม 2015 มีทั้งกิจกรรม Photo Session ตอบคำถาม งานจับมือ และเป่ายิ้งฉุบ แฟนมีตติ้งอีกด้วย

ปี 2015
Migi Ashi Evidenceของ Fujita Nana ?ชมตัวอย่าง MV บน Youtube มีอีเวนท์ที่ระลึกการออกจำหน่ายในวันที่ 27 มกราคม 2017 ที่ AKB48 Theater และมีเพลงรองอย่าง Kimi wa Ima made Doko ni Ita? ?ชมตัวอย่าง MV บน Youtube เซนเตอร์คือ Nakanishi Chiyori ผู้มากด้วยหน้าฮา ๆ ที่ชวนหัวเราะ และหลายคนอาจจะคุ้นชื่อเธอจาก Produce48 ที่เธอไปเข้าร่วมมา

และ ปี 2016 ก็ได้ทำการเปลี่ยนรูปแบบขึ้นอีกครั้ง คราวนี้ไม่ใช่ Solo แล้ว แต่มาเป็นยูนิตเลยทีเดียว เราอาจจะจะคุ้นจำนวน 7 คนจากคามิ 7 ไม่แน่ว่าอาจจะเป็นการจัดจำนวนโดยอิงจากคำนี้ก็ได้

ซิงเกิ้ลSakasa Zakaยูนิตในนาม Janken-Min เซนเตอร์คือ Tanabe Miku สมาชิกรุ่น 3 ของ AKB48 เพื่อนร่วมรุ่นมายุยุและยูกิริน ส่วนเพลงรองก็คง concept 7 คน (อันดับที่ 8-14) เช่นกัน เพลง Kiseki no Doorเซนเตอร์โดย Kawamoto Saya ?ชมตัวอย่าง MV บน Youtube

ปี 2017ปีที่แล้วนี่เองทาง 48G ได้ลองปรับรูปแบบอีกนิด ๆ คราวนี้ไม่ใช่การจัดยูนิตตามลำดับผู้ชนะที่ได้มาจากดวงแล้ว แต่เป็นการที่เมมเบอร์สามารถเลือกจัดยูนิตได้ตามใจชอบ ตั้งชื่อยูนิตตามใจชอบ จะจับกี่คนยังไงก็ได้ตั้งแต่ 1 คน (โซโล่) ขึ้นไป แต่โควตาที่จะได้แข่งรอบจริงมีเพียง 48 ยูนิตเท่านั้น โดยยูนิตที่มีโควตาเข้าแข่งจริงมากที่สุด และการแข่งขันสูงที่สุดก็คือ ยูนิต 2 คน

สำหรับปีที่แล้วผู้ชนะคือยูนิต fairy w!nk (Aramaki Misaki & Unjou Hirona จาก HKT48) กับเพลง Tenshi wa Doko ni Iru? โดยมีเพลงรอง Abata mo Ekubo mo Fukuwauchi จากยูนิตที่ได้อันดับ 2 อย่าง Fuu Sae (Yagura Fuuko & Murase Sae) และเพลงรองประจำ Type A Dare ni mo Iwanaide จาก Shirai Kotono (SKE48) ที่ได้อันดับ 3 และเพลงรองประจำ Type B Bokutachi no Chikyuu โดยยูนิตที่ได้อันดับ 4 อย่าง Kiss no Tempura (Oya Shizuka, Miyazaki Miho, Kitahara Rie)

นอกจากนี้ปีที่แล้วผู้เข้าแข่งขันบางส่วนยังมี Twitter Account ของยูนิตตัวเอง ผู้ที่เข้ารอบแข่งจริง 48 ยูนิตดีไซน์สินค้าประจำยูนิตตัวเองทั้งเสื้อยืด ผ้าเชียร์ พัด ออกมาให้แฟนซื้อเชียร์ในวันงานอีกด้วย

กฎกติกา ปี 2018

กฎกติของปีนี้ยังคงต่อเนื่องจากปีก่อนเป็นการแข่งหายูนิตที่จะได้ออกซิงเกิ้ลจากซึ่งจะมีเพียง 48 ยูนิตเท่านั้นที่จะได้แข่งขันรอบจริงในวันที่ 23 กันยายน 2018 และยูนิตที่ชนะการแข่งขันจะได้ออกซิงเกิ้ลเป็นของตัวเอง

เว็บไซต์อย่างเป็นทางการ

รอบคัดเลือก​

รอบคัดเลือกจะจัดวันที่ 10-11 สิงหาคม 2018 ส่วนวันที่ 12 สิงหาคม 2018 จะเป็นการจับฉลากนัดแข่งจริง  (ใน 3 วันนี้เป็นงานจับมือซิงเกิ้ล Jaabaaja ที่จัดที่ Makuhari Messe ซึ่งเมมเบอร์จะมาแข่งกันช่วงเบรคงานจับมือ)

ลิงก์ชมถ่ายทอดสดและเวลาเริ่มถ่ายทอด
◯ 10 สิงหาคม 2018 10:00 น. (เวลาไทย) เป็นต้นไป http://live.nicovideo.jp/watch/lv314748538
◯ 11 สิงหาคม 2018 08:00 น. (เวลาไทย) เป็นต้นไป http://live.nicovideo.jp/watch/lv314748610
◯ 12 สิงหาคม 2018 09:00 น. (เวลาไทย) เป็นต้นไป http://live.nicovideo.jp/watch/lv314748612
※บางช่วงของรายการจะถูกจำกัดเฉพาะ Premium Member ซึ่งเว็บไซต์สามารถตั้งค่าเว็บเป็นภาษาอังกฤษได้ และการสมัคร Premium สามารถตัดผ่านบัตรเครดิต JCB ของไทยหรือ Paypal ได้

 

รอบแข่งจริง

วันอาทิตย์ที่ 23 กันยายน 2018 จัดที่โตเกียว (ยังไม่ระบุสถานที่แน่ชัด)

 

แนะนำผู้เข้าแข่งขันรอบคัดเลือก

มาทำความรู้จักชื่อยูนิต และหน้าตาผู้เข้าแข่งขันทั้ง 129 ยูนิต ก่อนรอบคัดเลือกกันดีกว่า

หมายเหตุ: อิงชื่อจากบน Official Website เป็นหลัก ซึ่งถ้าเป็นบางยูนิตที่ผู้เขียนทราบว่ามีการเปลี่ยนแปลงชื่อยูนิตจะทำการแก้ไขให้ เพราะบางยูนิต Official Website ยังไม่ได้อัพเดท หากใครพบเห็นชื่อยูนิตที่ยังไม่ได้อัพเดท หรือข้อผิดพลาดประการใด รบกวนคอมเมนท์ชี้แนะด้วยนะคะ


◼︎ Solo [ โควตาเข้ารอบแข่งจริง 4 คน / ผู้สมัคร 14 คน ]

1. Marina zoo (マリーナzoo) / Otani Marina (STU48)
* ไม่แน่ใจว่าชื่อ Marina zoo มาจากอะไร แต่เป็นชื่อที่เจ้าตัวชอบให้แฟนๆ ใช้ต่อท้ายชื่อใน SHOWROOM 
2. Sakuranbo no Yousei (さくらんぼの妖精 ภูติแห่งเชอร์รี่) / Sugahara Riko (NGT48 Team G)
* ชื่อยูนิตริตตันมาจากความที่เธอเป็นผู้มีความรักในเชอร์รี่ หลงใหลในเชอร์รี่จนสถาปนาว่าภูติแห่งเชอร์รี่
3. Furuhata Nao (SKE48 Team KII)
4. Nozawa Rena (AKB48 Team K)
5. Akashi Natsuko (NMB48 Team BII)
6. Kuramoto Miyuu (AKB48 Team 4)
7. Harasawa Otohi (AKB48 Team 4)
8. Sano Haruka (STU48)
9. Kusaka Konomi (NMB48 Team N)
10. Okada Miku (SKE48 Team S)
11. Itou Yueru (HKT48 Team H)
12. Hokazono Hatsuki (HKT48 Team TⅡ)
13. Yahagi Yukina (SKE48 Team KII)
14. Wada Aina (SKE48 Kenkyuusei)

◼︎ ยูนิต 2 คน [ โควตาเข้ารอบแข่งจริง 26 ยูนิต / ผู้สมัคร 66 ยูนิต ]

1. Fresh Peach’s (フレッシュピーチ’s) / Iwata Momoka (NMB48 Team M), Yasuda Momone (NMB48 Team M)

2. RikaRin (りかりん) Shimizu Rika (NMB48 Team BII), Kojima Karin (NMB48 Team N)

f

3. TeaTea / Naiki Kokoro (NMB48 Team N), Kawakami Chihiro (NMB48 Team M)

4. SatoKokonacchi (さとここなっち。)Umeyama Konona (NMB48 Team N), Kubo Satone (AKB48 Team B)

5. YuiYuihan (ゆいゆいはん) Yokoyama Yui (AKB48 Team A), Oguri Yui (AKB48 Team 8)

6. 10-Ki (10期。รุ่น10) /  Katou Rena (AKB48 Team A), Fujita Nana (AKB48 Team K)

* ยูนิตรุ่น 10 ที่หลงเหลืออยู่ในญี่ปุ่น หลังจากอาเบะมาเรียไปไทเป อิซึรินะมาไทย และอันนินไปเม็กซิโก
7. Kotonya Mimi (ことにゃみみ) / Sakamoto Nami (NMB48 Team M), Sugiura Kotone (NMB48 Team M)

8. yaaaaaaaya / Takei Sara (NMB48 Team BII), Nakagawa Mion (NMB48 Team BII)

9. Mutou Sisters (武藤シスターズ) / Mutou Tomu (AKB48 Team K), Mutou Orin (AKB48 Team K)

10. Ganseki (岩石) Iwata Hina (STU48), Ishida Minami (STU48)

11. ♡OyakO♡ / Mineyoshi Arisa (STU48), Mori Kaho (STU48)


12. rose / Hitomi Kotone (AKB48 Team 8), Ota Nao (AKB48 Team 8)

13. Haru-Hyuu (ぱるひゅー) / Isshiki Rena (SKE48 Team S), Mashima Haruka (STU48)


14. Shinchousa Couple♡ (身長差かっぷる♡ คู่หูความสูงต่างกัน♡) / Noda Hinano (AKB48 Team 8), Honma Mai (AKB48 Team 4)

* เห็นชื่อยูนิตแล้วติดใจเลยไปส่องมาพบว่าฮินานอนสูง 145 cm และไมจังสูง 162 cm ซึ่งห่างกันเกือบ 20 cm เลยทีเดียว
15. MiyuKarun (みゆかるん) / Omori Miyu (AKB48 Team 4), Sazaki Yukari (AKB48 Team B)

16. Eto Hitsuji (エトヒツジ) / Oya Shizuka (AKB48 Team B), Taguchi Manaka (AKB48 Team A)

*ยูนิตที่จับกันแบบงงๆ จากการที่มานากะไปปรึกษายุยฮังว่าจับยูนิตกับใครดี แล้วได้คำปรึกษาว่า “ชี่จัง” แล้วตอนมานากะ LINE ไปขอชี่จังก็ OK มาอย่างง่ายๆ เลยกลายเป็นยูนิตจับกันโดยแม้ว่าทั้งคู่ที่ผ่านมาจะไม่เคยคุยกันเลย (!?)
17. Cherry Dream /Suenaga Ouka (SKE48 Team E), Yamabe Ayu (AKB48 Team B)

18. Chou-Oomori (超大盛) / Chou Kurena (AKB48 Team 8), Omori Maho (AKB48 Team B)


19. Oozora Twins (大空ついんず) / Honda Sora (AKB48 Team A), Ootake Hitomi (AKB48 Team B)


20. Win-Win / Minegishi Minami (AKB48 Team K), Yahagi Moeka (AKB48 Team K)


21. The E’z (ザ・イーズ) / Oda Erina (AKB48 Team 8), Sakamoto Erena (HKT48 Team TⅡ)

22. W-Nanami (Wななみ) / Satou Nanami (AKB48 Team 8), Yamada Nanami (AKB48 Team 8)

23. Angel Number22 / Ishiwata Sena (AKB48 Team 4), Sakamoto Marin (SKE48 Team S)

24. Nemutai (ねむたい ง่วงนอน) / Oshiba Rinka (SKE48 Team KII), Shirayuki Kohaku  (SKE48 Team E)

25. JK Irodori Hime (JK彩り姫 เจ้าหญิงม.ปลายหลากสีสัน) / Nagatomo Ayami (AKB48 Team K), Katsumata Saori (AKB48 Team K)

26. MAKARON’s / Suzuki Kurumi (AKB48 Team A), Yamauchi Mizuki (AKB48 Team 4)

27. Nakanishi (中西)Nakano Airi (SKE48 Team KII), Nishi Marina (SKE48 Team E)

28. Watashi-tachi Chou Mukakin Zei♡卍Chan (わたしたち超無課金勢♡卍ちゃん เราคือกลุ่มไม่เติมตังค์สักติ๊ด♡卍จัง)Hongo Yuzuha (NMB48 Team N), Morishita Maiha  (STU48)

29. team Onabe (teamお鍋) / Ishida Yuumi (NMB48 Team M), Odan Mai (NMB48 Team M)

30. Swan Girls / Oguma Tsugumi (NGT48 Team G), Hasegawa Rena (NGT48 Team G)

31. NaaYumi (なぁゆみ) / Okada Nana (AKB48 Team 4),  Takino Yumiko (STU48)

32. Megumin & Rii-tan (めぐみん&りーたん) / Kamiyama Riho (AKB48 Team B), Nagano Megumi (AKB48 Team K)

33. Fortune cherry / Tada Kyoka (AKB48 Team 4), Matsuda Yumi (HKT48 Team TⅡ)

34. MJ / Kojima Mako (AKB48 Team K), Takahashi Juri (AKB48 Team B)

35. MUOM / Goto Moe (AKB48 Team A), Shitao Miu (AKB48 Team 8)

* 2 คนนี้เป็นเมมเบอร์ Produce 48 เหมือนกัน อีกทั้งเล่นยูนิต Itoshisa no Accel ด้วยกัน เป็นยูนิตที่น่าจับตามองไม่น้อย
36. Moshimo Dora3 Jira Okada Rina ga Seitou-ha Idol Yoshihashi Yuzuka to Janken Unito wo Kundara (もしもドラ3地雷岡田梨奈が正統派アイドル吉橋柚花とじゃんけんユニットを組んだら ถ้าหากว่าจอมวางระเบิด โอคาดะ รินะ กับ สายไอดอลเพียวๆ อย่าง โยชิฮาชิ ยูซึกะ แห่งดราฟท์3 จับกลุ่มยูนิตจังเก้นด้วยกันล่ะก็) / Yoshihashi Yuzuka (AKB48 Team 4), Okada Rina (AKB48 Team K)

*แค่ชื่อก็พีคแล้ว… โอคารินะเป็นเมมเบอร์ที่พูดตรง ๆ แรง ๆ คล้ายกับระเบิด ซึ่งมาแนวนี้เธอมีรุ่นพี่ที่เคารพนับถืออย่าง Nakai Rika และ Sutou Ririka… 
37. Panee (パねぇ) / Yamamoto Mikana (NMB48 Team BII), Oki Yuuka (STU48)

38. de communi / Satou Kairi (NGT48 Draft 3rd Generation), Fujisaki Miyu (NGT48 Draft 3rd Generation)

39. Kani Mofu (カニもふ) / Tano Ayaka (NGT48 Team NⅢ),  Murakumo Fuka (NGT48 Team G)

40. Orenai Kokoro (折れない心 ใจที่ไม่ย่อท้อ) / Akiyoshi Yuka (HKT48 Team H), Inagaki Kaori (AKB48 Team 4)

* 折れない แปลตรงๆ คือ ไม่หัก/ไม่พับ ซึ่งในที่นี้ต้องการเล่นคำเกี่ยวกับอาการบาดเจ็บที่ขาที่ทั้งคู่ต่างเคยประสบเมื่อนำมารวมกับคำว่า 心 (หัวใจ) แล้วจะหมายถึงหัวใจที่ไม่หักไม่พับ หรือ ‘ใจที่ไม่ย่อท้อ’ 
41. Honey sisters / Hirata Shiina (SKE48 Team E), Otani Yuki (SKE48 Team S)

42. Katoppa (かとっぱ) / Kato Minami (NGT48 Team NⅢ), Takakura Moeka (NGT48 Team NⅢ)

43. Aomoringo (あおもりんご) / Yamaguchi Maho (NGT48 Team G), Tsushima Yunako (NGT48 Draft 3rd Generation)

44. ยังไม่มีชื่อยูนิต / Ando Chikana (NGT48 Draft 3rd Generation), Seki Ai NGT48 (HKT48 Team TⅡ)


45. ♡cheekcheek♡ / Shimizu Rio (HKT48 Team TⅡ), Baba Sayaka (HKT48 Team KIV)

46. melody twins / Jitoue Nene (HKT48 Team KIV), Machi Otoha (SKE48 Team S)

*ยูนิตเดิมจากปีก่อนมาเพื่อแก้มือ

47. An-An Girls (アンアンガールズ) / Tanaka Natsumi (HKT48 Team H), Yamane Suzuha (AKB48 Team A)

48. fairyw!nk / Unjou Hirona (HKT48 Team KIV), Aramaki Misaki (HKT48 Team TⅡ)

* ผู้ชนะในปีที่แล้ว…​เธอจะสามารถผ่านเข้ารอบจริงได้หรือไม่นะ?
49. Shinyuu (親友 เพื่อนสนิท) / Iwahana Shino (HKT48 Team KIV), Watanabe Akari (HKT48 Team H)

50. F-Girls / Imada Mina (HKT48 Team KIV), Sugahara Saki (STU48)

51. moon cupids / Tsukiashi Amane (HKT48 Team TⅡ), Ichioka Ayumi (STU48)

52. Zettai Yuushou Shiyouna! (絶対優勝しような! มาชนะให้ได้กัน!) / Kai Kokoa (STU48), Yano Honoka (STU48)

53. Fuu-Chiho (ふうちほ) / Yabushita Fuu (STU48), Ishida Chiho (STU48)

54. LovelySugar / Ichikawa Manami (AKB48 Team K), Satou Kiara (AKB48 Team 4)

55. Hinaran (ひならん) / Shimoguchi Hinana (AKB48 Team K), Kobayashi Ran (AKB48 Team K)

56. Takeyama (竹山) / Takeuchi Miyu (AKB48 Team B), Yamauchi Suzuran (SKE48 Team S)

57. Otona no Jijou (大人の事情 เหตุผลของพวกผู้ใหญ่) / Tashima Meru (HKT48 Team H), Macharin (AKB48 Team 4)

*ชื่อ Ottamage (おったまげ) ที่เป็นมุกของทั้งคู่ (เมรุเป็นคนสอนคำนี้ให้มาจาริน จนมาจารินได้เกิดจากคำพูดนี้ในรายการ AKBINGO!) ถูกผู้ใหญ่ห้ามใช้ เลยเปิดให้โหวตทาง Twitter แทน จนได้ชื่อนี้มา หรือว่านี่จะเป็นการประชดผู้ใหญ่กันนะ (ฮา) 
58. chewing gum  / Mizuta Shiori (NMB48 Team BII), Uno Mizuki (NMB48 Team M)

59. Chiguhagu Sisters (ちぐはぐシスターズ) / Abe Wakana (NMB48 Team N), Izumi Ayano (NMB48 Team N)

60. Parapara Doukoukai (パラパラ同好会)  / Yamao Rina (NMB48 Team N), Morita Ayaka  (NMB48 Team BII)

61. Yura Yura〜 Yattekita Ama〜i Koe wo Otodokeru suru Tai (ゆらゆら〜やってきた甘〜い声をお届けする隊) / Kadowaki Miyuna (STU48), Yura Akari (STU48)

62. Piyopo (ぴよぽ。)Tsuzuki Rika (SKE48 Team S), Ishiguro Yuzuki  (SKE48 Kenkyuusei)

63. Destiny hero / Ishizuka Akari (NMB48 Team BII ), Kushiro Rina and (NMB48 Team BII)

64. (∧’Θ’)╮ =͟͟͞͞ブォン / Sato Kaho (SKE48 Team E), Nonogaki Miki  (SKE48 Team E)

65. ยังไม่มีชื่อยูนิต / Takeda Tomoka (HKT48 Team TⅡ), Yamauchi Yuna (HKT48 Team TⅡ)

66. Serikomu (せりこむ) / Kumazawa Serina (HKT48 Team KIV), Fukugawa Maiko (HKT48 Team KIV)


 

◼︎ ยูนิต 3 คน [ โควตาเข้ารอบแข่งจริง 10 ยูนิต / ผู้สมัคร 23 ยูนิต ]

1. Butai de Tai (舞台で隊) / Utada Hatsuka (AKB48 Team 8), Kitagawa Yoshino (SKE48 Team S), Sakaki Miyu (STU48)

* อันนี้ไม่แน่ใจที่มาแน่ชัด แต่เล่นคำ 舞台 (ละครเวที) กับ Detai (出たい อยากแสดง) และ Tai (隊 กลุ่ม) รึเปล่านะ? ซึ่งทั้ง 3 คนนี้เป็นสมาชิกที่เล่นละครเวทีเนกิมะด้วยกันล่ะ
2. Okochama bo-doufu (おこちゃまーぼーどうふ) / Satou Minami (AKB48 Team A), Taya Misaki (AKB48 Team 4), Harima Nanami (AKB48 Team B)

3. Miyagi Moriage-Tai DACCHA (みやぎ盛り上げ隊 DACCHA) / Sugawara Maya (SKE48 Team E), Satou Akari (AKB48 Team 8), Takahashi Nanami (NGT48 Draft Kenkyuusei)

4. Team Kita-Kantou (チーム北関東) / 磯佳奈江 NMB48 Team M 惣田紗莉渚 SKE48 Team KII 福士奈央 SKE48 Team E

5. Pome to Mike to Kitsune (ポメとミケとキツネ) / Fukuoka Seina (AKB48 Team B), Honma Hinata (NGT48 Team G), Toyonaga Aki (HKT48 Team H)

* ฮินาตัน = Pome (ปอมเมอเรเนียน), อากิ = Mike (แมว), เซย์จัง = Kitsune (จิ้งจอก) จากปีที่แล้วยูนิต 2 คน Pome to Mike ปีนี้พ่วงจิ้งจอกเข้าไปด้วยเลยไปกลายเป็นยูนิตคนหน้าคล้ายสัตว์ทั้ง 3 
6. Super Whitles (スーパーホワイトルズ) / Miyazaki Miho (AKB48 Team A), Asai Nanami (AKB48 Team 4), Nagano Serika (AKB48 Team 8)

* ยูนิตนี้เกิดจากการที่นามินอยากรวมตัวคนผิวขาวใน 48G ตอนแรกมีแค่เซริกะที่สนิทกันเพราะทีม 4 (เคยทำงานด้วยกัน) และนามินจึงชวนรุ่นพี่ที่ไป Produce48 ด้วยกันอย่างเมี้ยวเข้าทีม เพื่อให้หลุดพ้นยูนิต 2 คนที่อัตราการแข่งขันสูง
7. Rebellious / Satou Anju (NGT48 Team NⅢ), Isogai Kanon (STU48), Fujiwara Azusa (STU48)

8. Akogare no Popstar (憧れのポップスターズ) / Mukaichi Mion (AKB48 Team A), Maeda Ayaka (AKB48 Team A) Tanikawa Hijiri (AKB48 Team 8)

* ชื่อยูนิตนั้น คัดเหลือ 3 ชื่อผ่าน SHOWROOM จากนั้นก็เปิดให้แฟน ๆ ช่วยกันโหวตผ่านทวิตเตอร์มี่อง ชื่ออื่นที่เปิดให้โหวตก็มี Oshimen ni Hasamare-tai (กลุ่มคนโดนโอชิขนาบ), Oshi to Otaku (โอชิกับโอตาคุ) ซึ่งทั้งคู่เป็นเมมเบอร์ที่มี่องชื่นชอบนั่นเอง ส่วนชื่อยูนิตเป็นเพลงที่เล่นในสเตจทีม A “Mokugekisha” โดยทั้ง 3 คนนี้ก็เป็นสมาชิกทีม A กันทุกคนเลย
9. rabi♡ / Honda Hitomi (AKB48 Team 8), Katou Yuuka (NMB48 Team M), Motomura Aoi (HKT48 Team KIV)

10. / Yumoto Ami (AKB48 Team K), Yokoyama Yui (AKB48 Team 8), Yasuda Kana (AKB48 Team K)

11. Hitsuji-Doshi Shimai (未年姉妹 พี่น้องปีมะแม)/ Suda Akari (SKE48 Team E), Asai Yuka (SKE48 Team E), Aikawa Honoka (SKE48 Team E)

12. Michibata ni Saku Rira no Hana (道端に咲くリラの花 ดอกไลแลคที่บานอยู่ริมข้างทาง) / Miyazato Rira (AKB48 Team 8), Chiba Erii (AKB48 Team A),  Michieda Saki (AKB48 Team A)

13. Nishi Ogi Kashiwa (西荻柏) / Nishigata Marina (NGT48 Team NⅢ), Ogino Yuka (NGT48 Team NⅢ), Kashiwaki Yuki (AKB48 Team B)

14. Urusai (五月蝿い) / Nakanishi Chiyori (AKB48 Team B), Tani Marika (SKE48 Team E), Yamada Noe (NGT48 Team NⅢ)

* เป็นการรวมตัวกลุ่มคนเสียงดังที่สร้างเสียงฮาให้ผู้ชมอยู่เสมอ (ฮา)
15. Akuma no Tadashi Kata (悪魔の正し方 วิธีถูกต้องของมาร) / Komiyama Haruka (AKB48 Team K), Okabe Rin (AKB48 Team 8), Nakai Rika (NGT48 Team G)

* ชื่อนี้คิดจากบรรดาหลายๆ ชื่อที่รินรินคิดอย่าง Oshiri Penpen, Fuki Iinkai (กรรมการรักษาความเรียบร้อย), Police48, Aku wo Tadasu 
16. Ueno to Nakano to Geno (上野と中野と下野) / Ueno Haruka (HKT48 Team H), Shimono Yuki (HKT48 Team KIV), Nakano Ikumi (AKB48 Team 8)

17. Hime-chan Princess (ひめちゃんプリンセス) / Takita Kayoko (AKB48 Team ), Okawa Rio (AKB48 Team 4), Tatsuya Makiho (AKB48 Team 4)

* ยูนิตที่ได้เข้ารอบแข่งจริงปีก่อน แต่ปีนี้ขาด Iino Miyabi ที่จบการศึกษาไปแล้ว โดยปีที่แล้วมี 4 คนใช้ชื่อยูนิตว่า Houou Masako (宝央雅子)
18. Haru no Dai-Sankaku (はるの大三角) / Hashimoto Haruna (AKB48 Team 8), Kurosu Haruka (AKB48 Team 4), Saitou Haruna (AKB48 Team B)

19. Hi no Kuni Kumamoto 3-Juushi (火の国熊本3銃士 3 ทหารเสือแห่งคุมาโมโต้ดินแดนแห่งไฟ) / Kuranoo Narumi (AKB48 Team 8), Tanaka Miku ( HKT48 Team H), Inoue Ruka ( SKE48 Team S)

* Hi no Kuni เป็นชื่อเมืองเก่าที่อยู่ในแถบคุมาโมโต้
20. Sanko Hime (サンコヒメ) / Takayanagi Akane (SKE48 Team KII), Matsumura Kaori (SKE48 Team KII) Oba Mina (SKE48 Team KII)

*ยูนิตเดิมจากปีที่แล้ว (ปีที่แล้วขื่อว่า Santarou サンタロウ)

21. Nokorimono ni wa fuku ga aru (残り物には福がある ในสิ่งที่หลงเหลือนั้นมีความสุขอยู่)Ijiri Anna (NMB48 Team BII), Nishizawa Rurina (NMB48 Team M), Jo Eriko (NMB48 Team BII) 

22. Zumi Imo Dasu (ずみいもだす) / Umemoto Izumi (AKB48 Team B), Oda Ayaka (HKT48 Team TⅡ), Sakai Moeka (HKT48 Team TⅡ)

23. THREE TOPAZES / Taniguchi Mahina, Shinano Soraha,  Mizoguchi Aiko (STU48)


 

◼︎ ยูนิต 4 คน [ โควตาเข้ารอบแข่งจริง 3 ยูนิต / ผู้สมัคร 12 ยูนิต ]

 

1. RYMMROOM / Oonishi Momoka, Terada Misaki, Hattori Yuna, Yamamoto Ruka (AKB48 Team 8)

* มี 755 ของกลุ่มด้วยนะ https://7gogo.jp/wzGmAiFge9JW

2. SUPERMOONObata Yuna (SKE48 Team KII), Mizuno Airi (SKE48 Team KII), Ota Ayaka (SKE48 Team KII), Nojima Kano (SKE48 Team S)

3. sisters♡ / Jonishi Rei (NMB48 Team BII), Nakano Mirai (NMB48 Team M), Yamada Suzu (NMB48 Team M), Nomura Miyo (SKE48 Team S)

4. twinkle / Mizobuchi Maria (NMB48 Team N), Satou Ami (NMB48 Team M), Osawa Ai (NMB48 Team M) , Haasa Minami (NMB48 Team BII)

5. Udon dake janaiken! (うどんだけじゃないけん!) / Takahata Yuki (SKE48 Team E), Kawakami Rena (NMB48 Team M), Gyouten Yurina (AKB48 Team 8), Fukuda Akari (STU48)

*~Ken เป็นสำเนียงของแถบชิโกคุ (คิวชูก็มีใช้) ซึ่งเมมเบอร์ในยูนิตนี้เกิดจังหวัดคากาวะกันหมด
6. Boku-tachi wa Shitteiru (僕達は知っている) / Kataoka Narumi (SKE48 Team KII), Morihira Riko (SKE48 Kenkyuusei), Sugiyama Aika ( SKE48 Team S), Kamimura Ayuka (SKE48 Team S) 

7. Watashi no Na wa (私の名は。ชื่อของฉันคือ) / Yoshikawa Nanase, Shimizu Maria, Hidaritomo Ayaka, Takahashi Ayane (AKB48 Team 8)

8. Katamichi Kippu 5830 Yen (片道切符5830円 ตั๋วเที่ยวเดียว 5830 เยน) / Nakamura Izumi (SKE48 Team S), Matsumoto Chikako (SKE48 Team S) , Saito Makiko (SKE48 Team E), Fukai Negai (SKE48 Kenkyuusei) 

9. Puchohenza (ぷちょへんざ Put your hands up ยกมือขึ้น) / Matsuoka Hana (HKT48 Team TⅡ), Murashige Anna (HKT48 Team KIV), Ueki Nao (HKT48 Team KIV), Murakawa Bibian (HKT48 Team TⅡ)

10. Warai Hime-girls (笑 媛girls ) / Takoka Kaoru (AKB48 Team 8) , Hyodo Aoi (STU48), Kadota Momona (STU48), Nakamura Mai (STU48)

11. ยังไม่มีชื่อยูนิต / Miyawaki Sakura (HKT48 Team KIV), Yabuki Nako (HKT48 Team H), Shiroma Miru (¥NMB48 Team M), Yamamoto Ayaka (NMB48 Team N)

12. Fresh Dra-Cure! (ของปลอม) (フレッシュドラキュアッ!(偽)) / Maeda Reiko (NMB48 Team N), Yamasaki Amiru (NMB48 Team M), Kawano Nanaho (NMB48 Team N), Ota Riona (NMB48 Team BII) 

*ดูจากชื่อแล้วมาเพื่อล้อ Pretty Cure อย่างแน่นอน…


 

◼︎ ยูนิต 5 คน [ โควตาเข้ารอบแข่งจริง 2 ยูนิต / ผู้สมัคร 7 ยูนิต ]

 

1. Queentet / Yoshida Akari (NMB48 Team M), Ota Yuri (NMB48 Team BII), Shibuya Nagisa (NMB48 Team M), Murase Sae (NMB48 Team BII), Uemura Azusa (NMB48 Team BII)

*เป็นยูนิตสายแฟชั่นกึ่งๆ จะเป็นทางการของวง มีเพลงยูนิตของตัวเองคือ Which one? อยู่ในซิงเกิ้ล Warota People และเคยออกแฟชั่น PB ของยูนิตกับ Ray Magazine มาแล้ว

2. Chikyuu Ondanka ni Tsuite Kataru-Kai (地球温暖化について語る会 สมาคมที่พูดคุยเกี่ยวกับภาวะโลกร้อน)Kawahara Misaki, Okuhara Hinako,Harumoto Yuki, Yamada Kyouka, Okumoto Hinano (AKB48 Team 8)

*กลุ่มชื่อนี้มีอยู่จริงๆ แต่แรก ชอบรวมตัวกันห้องใครสักเพื่อเพื่อจับกลุ่มพูดคุยจนดึกดื่น มี 755 Talk https://7gogo.jp/tpqmiLurBlpm ของกลุ่มด้วย (ไม่ได้คุยเรื่องโลกร้อนกันอย่างจริงจังตามชื่อแต่อย่างใด)

3. Cinq CharmeNishikawa Rei (AKB48 Team A), Taniguchi Megu (AKB48 Team B), Tanaka Kouko (STU48), Imamura Mitsuki (STU48), Torobu Yuri (STU48)

*ยูนิตนี้เกิดจากการรวมตัวของเมกุที่เอ่ยปากชวนเองเพราะปีที่แล้วคกโกะชวนเมกุลงจังเก้นด้วยกัน แต่ปีก่อนเมกุตกลงกับซายายะไปก่อน ปีนี้เลยลงด้วยกัน ส่วนชื่อยูนิตคืนวันที่ 9 สิงหาคม มีการบอกผ่าน SHOWROOM ว่าชื่อยูนิตถูกเปลี่ยนจาก “Mignnone” เป็น “Cinq Charme” โดยภาษาฝรั่งเศสคำว่า Cinq แปลว่า 5 ส่วนคำว่า Charme แปลว่ามีเสน่ห์ โดยยูนิตนี้ตั้งชื่อเพราะอยากจะเป็นยูนิตที่ถูกมองว่าเป็น 5 คนที่มีเสน่ห์

4. nyamm / Koga Narumi (NMB48 Team N), Azuma Yuki (NMB48 Team N), Tanigawa Airi (NMB48 Team N), Mita Mao (NMB48 Team N), Hayashi Momoka (NMB48 Team N) 

*ยูนิตเดิมจากปีที่แล้ว ที่รวมเมม NMB รุ่น 2 ห้าคน ชื่อยูนิตมาจากตัวย่อชื่อตัวแรกของเมมเบอร์ทุกคน ปีที่แล้วผ่านเข้าไปถึงรอบจริงได้แต่ตกรอบอย่างน่าเสียดาย ปีนี้มารวมกันอีกครั้งดูซิว่าจะไปได้ถึงไหน

5. ⅩⅢ / Kitazawa Saki (AKB48 Team B), Shinozaki Ayana (AKB48 Team A), Iwatate Saho (AKB48 Team B), Mogi Shinobu (AKB48 Team K), Murayama Yuiri (AKB48 Team 4)

* ยูนิตเมมเบอร์รุ่น 13 ของ AKB48 

6. Bocchiizu (ぼっちーず) Arai Yuki (SKE48 Team KII), Uchiyama Mikoto (SKE48 Team KII), Ego Yuna (SKE48 Team KII), Shirai Kotono (SKE48 Team KII), Takagi Yumana (SKE48 Team KII)

7. ยังไม่มีชื่อยูนิต / Komada Hiroka (HKT48 Team H), Sakaguchi Riko (HKT48 Team H), Tomiyoshi Asuka (HKT48 Team KIV), Tomonaga Mio (HKT48 Team KIV), Fuchigami Mai (HKT48 Team KIV)


 

 

◼︎ ยูนิต 6 คน [ โควตาเข้ารอบแข่งจริง 1 ยูนิต / ผู้สมัคร 3 ยูนิต ]

 

1. HOKKAIDOLL / Kawamoto Saya (AKB48 Team 4), Sakaguchi Nagisa (AKB48 Team 8), Shouji Nagisa (AKB48 Team A), Satou Shiori (AKB48 Team A), Furukawa Nazuna (AKB48 Team A), Hori Shion (NMB48 Team N)

* ยูนิตที่รวมเมมเบอร์ที่บ้านเกิดฮอกไกโด
2. 10-Nin 10-Shoku (十人十色) / Kado Yuria ( NGT48 Team G), Kusakabe Aina (NGT48 Team G) Seiji Reina (NGT48 Team NⅢ), Nakamura Ayuka (NGT48 Team G), Nara Miharu (NGT48 Team G), Nishimura Nanako (NGT48 Team NⅢ)

3. Shiritsu Sashihara Chuugaku (私立指原中学 โรงเรียนเอกชนมัธยมต้นซาชิฮาระ) / Sashihara Rino (HKT48 Team H), Imamura Maria(HKT48 Team TⅡ), Kurashima Ami (SKE48 Team E),  Shiotsuki Keito (NMB48 Team BII), Suenaga Yuzuki (AKB48 Team K), Nonoka Shintani (STU48)

* อายุ 14, 11, 12, 12, 14 ยูนิตรวมเด็ก ม.ต้น by ซัชชี่ 


 

 

◼︎ ยูนิต 7-9 คน [ โควตาเข้ารอบจริง 1 ยูนิต / ผู้สมัคร 3 ยูนิต ]

 

1. remain7 / Itou Kirara, Satou Shiori, Takahashi Sayaka, Hama Sayuna, Rissen Airi, Yoshida Karen, Yaguchi Moka (AKB48 Team 8)

2. ยังไม่มีชื่อยูนิต / Matsuoka Natsumi (HKT48 Team H), Kojina Yui (HKT48 Team H), Moriyasu Madoka (HKT48 Team KIV), Kurihara Sae (HKT48 Team TⅡ), Yamashita Emiri (HKT48 Team TⅡ), Matsumoto Hinata (HKT48 Team TⅡ), Miyazaki Souno (HKT48 Team TⅡ)

3. Sakae 6th Generation (栄6期生 ซาคาเอะ รุ่น6)  / Aoiki Shiori (SKE48 Team KII), Ida Reona (SKE48 Team E), Kamata Natsuki (SKE48 Team E), Kitagawa Ryouha (SKE48 Team S), Kitano Ruka (SKE48 Team KII), Kumazaki Haruka (SKE48 Team E), Takeuchi Saki (SKE48 Team KII), Hidaka Yuzuki (SKE48 Team KII), Yamada Juna (SKE48 Team S)

*ยูนิตเดิมจากปีที่แล้ว 


◼︎ ยูนิต 10 คนขึ้นไป [ โควตาเข้ารอบจริง 1 ยูนิต / ผู้สมัคร 1 ยูนิต ]

1. 2ki (รุ่น2) / Otsuka Nanami, Ogoe Haruka, Kawagoe Saya, Komiyama Sara, Sogabe Yume, Takazawa Tomoka, Terada Hina, Tominaga Yuu, Hagiri Runa, Furusawa Mana, Furutate Aoi, Mashimo Kaho, Mimura Hino, Morohashi Hinata, Yamazaki Mirii, Watanabe Ayusa (NGT48 Kenkyuusei)

เนื่องจากโควตานี้ไม่มีคู่แข่งเลย เคงคิวเซรุ่น 2 ของ NGT48 จึงสามารถเข้ารอบจริงไปอย่างสบาย ๆ


จบแล้วสำหรับการแนะนำทั้ง 129 ยูนิต (ปาดเหงื่อ) เนื่องจากเนื้อหามีเยอะมาก ถ้าตรงไหนข้อมูลผิดพลาด หรือไม่ครบถ้วนอยากช่วยเสริม ก็ฝากช่วยชี้แนะกันด้วยนะคะ ผู้เขียนจะได้อัพเดทข้อมูลที่ถูกต้องในการเผยแพร่ต่อไปค่ะ

จะมีเพียง 48 ยูนิตเท่านั้นที่จะได้แข่งรอบจริงวันที่ 23 กันยายน 2018 และอีก 81 ยูนิตก็จะต้องตกรอบไป… ยูนิตที่คุณเชียร์จะได้เข้ารอบไหม มาโปรดติดตามรอบคัดเลือกในช่วง 10 – 11 สิงหาคมนี้ไปด้วยกันดีกว่าค่ะ!

source: 1,2,3,4,5

Jan

Taniguchi Megu Kami-Oshi | ผู้ดูแล Taniguchi Megu Thailand Fanpage และ @Omeguthai | ชอบ AKB48 รุ่น 16, Draft รุ่น 3 และตกหลุมเรือโยชิรินแห่งเซโตอุจิ

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *